Các loại sữa, bột

Cách đổi sữa cho bé dưới 1 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 19.9K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 3,882 Bài viết

• 4,240 Được cảm ơn

Đây là hướng dẫn cách đổi sữa của hãng sữa Dumex. Mình post lên để các mẹ tham khảo:
    - Đổi sữa cho bé nên tiến hành từ từ trong khoảng 1 - 2 tuấn
    - Từ 1 - 3 ngày đầu tiên nên đổi 1 cữ bú duy nhất váo cữ sữa giữa trong ngày.
    - Từ ngày thứ 4 - 6 tăng thêm 1 cữ
    - Và các ngày sau đó tăng dần số cữ bú cho đến khi thay đổi hết cữ bú cũ trong ngày.
    - Các bữa đổi sữa có thể điều chỉnh cho phù hợp tùy theo thể trạng của từng bé.
    Mình áp dụng cách đổi sữa này cho con mình khi bé được 2 tháng tuổi. Trộm vía là bé không bị rối loạn tiêu hóa.
    Thực ra cũng có hãng sữa nói có thể thay đổi ngay cho bé nhưng theo mình thì không nên. Vì bé có rối loạn tiêu hóa không thì chỉ sau khi ăn thì mới biết. Nhỡ chẳng may thì khổ thân bé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ KiuKiu Xem bài viết
    Đây là hướng dẫn cách đổi sữa của hãng sữa Dumex. Mình post lên để các mẹ tham khảo:
    - Và các ngày sau đó tăng dần số cữ bú cho đến khi thay đổi hết cữ bú cũ trong ngày.
    Mình áp dụng cách đổi sữa này cho con mình khi bé được 2 tháng tuổi. Trộm vía là bé không bị rối loạn tiêu hóa.
    Thực ra cũng có hãng sữa nói có thể thay đổi ngay cho bé nhưng theo mình thì không nên. Vì bé có rối loạn tiêu hóa không thì chỉ sau khi ăn thì mới biết. Nhỡ chẳng may thì khổ thân bé.
    Mình đổi một cái rụp luôn, chẳng biết bé có sao kô nữa, bé nhà mẹ nó đang bú Dumex à, thấy tình hình sữa này thế nào hả mẹ nó????

• 3,882 Bài viết

• 4,240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amyluu Xem bài viết
    Mình đổi một cái rụp luôn, chẳng biết bé có sao kô nữa, bé nhà mẹ nó đang bú Dumex à, thấy tình hình sữa này thế nào hả mẹ nó????
    Chưa cân cho bé nên không biết lên cân thế nào mẹ nó ạ. Nhưng về khoản output thì OK. TRước đây bé ăn Similac thì táo lắm nhưng từ khi chuyển sang Dumex thì cừa đều đặn ngày 1 lần. Hôm nào mà "quên" thì hôm sau ị bù 2 lần.
    • 3,882 Bài viết

• 4,240 Được cảm ơn

Sữa này mát mẹ nó ạ. Trước đây bé nhà mình ăn Similac thì táo lắm nhưng từ khi chuyển sang Dumex thì ngày 1 lần. Hôm nào mà "quên" thì hôm sau ị bù 2 lần. Tháng này mình chưa cân cho bé nên chưa biết là sẽ lên cân thế nào.
    • 3,882 Bài viết

• 4,240 Được cảm ơn

Sữa này mát mẹ nó ạ. Trước đây bé nhà mình ăn Similac thì táo lắm nhưng từ khi chuyển sang Dumex thì ngày 1 lần. Hôm nào mà "quên" thì hôm sau ị bù 2 lần. Tháng này mình chưa cân cho bé nên chưa biết là sẽ lên cân thế nào.
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Ban đầu mình cũng cho bé bú Similac đó, bón thiệt, mới đổi sữa đc 1w thấy tình hình chưa đi đều lắm, bé đi cách ngày kô à, nhưng phân thì tốt, mình còn lại khoảng hơn nửa hộp Similc 400gr mình đang cho bú xen kẽ cho hết đây, chắc cho bé bú Dumex Gold luôn quá

À, mẹ nó ơi, mình chưa mua sữa Dumex lần nào (toàn là đc cho heheheh...) nên kô rành giá bao nhiêu một hộp Dumex Gold 900gr vậy????

• 3,882 Bài viết

• 4,240 Được cảm ơn

Ban đầu mình cũng cho bé bú Similac đó, bón thiệt, mới đổi sữa đc 1w thấy tình hình chưa đi đều lắm, bé đi cách ngày kô à, nhưng phân thì tốt, mình còn lại khoảng hơn nửa hộp Similc 400gr mình đang cho bú xen kẽ cho hết đây, chắc cho bé bú Dumex Gold luôn quá

À, mẹ nó ơi, mình chưa mua sữa Dumex lần nào (toàn là đc cho heheheh...) nên kô rành giá bao nhiêu một hộp Dumex Gold 900gr vậy????
    Mình mua ở cửa hàng bán lẻ là 267K/ 900gr, đắt hơn Similac có 2N. Bé nhà mình lười ăn lắm, 8 - 9 ngày/ hộp mà là ăn sữa ngoài hoàn toàn. Nhưng mà trộm vía 2 tháng đầu bé cũng lên được mối tháng 1 kg. Tháng này chưa biết thế nào.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, mình mua Dumex Gold loại ko miễn dịch là 220k, và loại có miễn dịch là 260k.
    Con mình cũng uống Dumex đấy, thấy vẫn lên cân đều đều.
    • 1,983 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quocnangoc Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mình mua Dumex Gold loại ko miễn dịch là 220k, và loại có miễn dịch là 260k.
    Dumex tài thật... thêm chữ "miễn dịch" bán lãi hơn được 40K :Laughing:
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn thông tin hữu ích này của chị. Thế mà cách đây một tháng em không biết, đổi loại sữa khác cho con cái rụp, thế là nó bị rối loạn tiêu hóa mất gần tháng trời. Khổ thân con, uống bao nhiêu là thuốc. Không biết là nếu uống cùng một loại sữa nhưng khi đổi từ sữa số 1 sang sữa số 2 chẳng hạn thì có cần áp dụng cách đổi sữa như thế này không các chị nhỉ ?
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quocnangoc Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, thế nên cho con ti loại miễn dịch hay kô miễn dịch nhỉ????? Nếu loại miễ dịch là 260k hộp thì rẻ hơn mình mua Similac có 3k à

• 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Mình mua ở cửa hàng bán lẻ là 267K/ 900gr, đắt hơn Similac có 2N. Bé nhà mình lười ăn lắm, 8 - 9 ngày/ hộp mà là ăn sữa ngoài hoàn toàn. Nhưng mà trộm vía 2 tháng đầu bé cũng lên được mối tháng 1 kg. Tháng này chưa biết thế nào.
    Bé nhà mẹ nó bú 8-9 ngày là hết hộp 900gr í à, thích nhỉ, bé nhà mình thì mình chưa có canh cho sữa Dumex, với Similac thì khoảng 1w mới hết hộp 400gr mà bé bú vừa mẹ vừa sữa ngoài í, tháng đầu bé lên có 1,1kg à, khoảng 1w nữa là bé đúng 2 tháng mình sẽ cân lại xem sao

• 3,882 Bài viết

• 4,240 Được cảm ơn

Bé nhà mẹ nó bú 8-9 ngày là hết hộp 900gr í à, thích nhỉ, bé nhà mình thì mình chưa có canh cho sữa Dumex, với Similac thì khoảng 1w mới hết hộp 400gr mà bé bú vừa mẹ vừa sữa ngoài í, tháng đầu bé lên có 1,1kg à, khoảng 1w nữa là bé đúng 2 tháng mình sẽ cân lại xem sao
    Bé nhà mình ăn như thế là không đạt tiêu chuẩn đâu. Đến tháng tuổi này theo tiêu chuẩn là bé phải ăn được 900ml - 1080 ml ấy chứ, tức là 6 - 7 ngày phải dùng hết 1 hộp 900gr rồi. MÌnh có đứa bạn em bé nhà bạn ý lúc 2,5 tháng đã ăn 160 ml x 6 bữa/ ngày rồi. Bây giờ em bé đó tròn 4 tháng và nặng 7.5 kg rồi. So sánh thì bé nhà mình lúc nào cũng phát triển kém bé đó 0.5 kg/ tháng. Thấy mà thèm.
    • 3,882 Bài viết

• 4,240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun_con1510 Xem bài viết
    Cảm ơn thông tin hữu ích này của chị. Thế mà cách đây một tháng em không biết, đổi loại sữa khác cho con cái rụp, thế là nó bị rối loạn tiêu hóa mất gần tháng trời. Khổ thân con, uống bao nhiêu là thuốc. Không biết là nếu uống cùng một loại sữa nhưng khi đổi từ sữa số 1 sang sữa số 2 chẳng hạn thì có cần áp dụng cách đổi sữa như thế này không các chị nhỉ ?
    Câu hỏi của mẹ nó hay quá. Mình cũng chưa nghĩ đến trường hợp như thế này. Có mẹ nào biết không, trả lời cho chị em cùng biết với.
    Mà sao mẹ nó mua được sữa giá rẻ nhỉ. Mình đi hàng nào cũng giá 267N thôi à.
    • bcc
    • 8 năm
    • 792 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun_con1510 Xem bài viết
    Mình cũng đổi sữa cho con đột ngột kết quả là bị RLTH hơn 1 tháng rùi. đi NHi Đồng mấy lần uống bao nhiêu thuốc cũng không khỏi, hiện đang chữa ở TT dinh dưỡng, trộm vía bé có vẻ đỡ bạn ạ. Mình ân hận quá vì không biết cách chăm con, để con bị RLTH dài ngày ăn gì cũng không hấp thu đc nên ốm nhom.
    Con bạn dùng sữa hãng nào thì nên gọi điện đến hãng đó hỏi cách đổi sữa cho con nhé, vì sữa mỗi loại sữa đều khác nhau mà. Mình gọi tư vấn thì họ nói sữa số 1 chuyển sang 2 cũng khác nên bé cũng có thể bị RLTH nếu mình đổi đột ngột.
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bcc Xem bài viết
    Mình cũng đổi sữa cho con đột ngột kết quả là bị RLTH hơn 1 tháng rùi. đi NHi Đồng mấy lần uống bao nhiêu thuốc cũng không khỏi, hiện đang chữa ở TT dinh dưỡng, trộm vía bé có vẻ đỡ bạn ạ. Mình ân hận quá vì không biết cách chăm con, để con bị RLTH dài ngày ăn gì cũng không hấp thu đc nên ốm nhom.
    Con bạn dùng sữa hãng nào thì nên gọi điện đến hãng đó hỏi cách đổi sữa cho con nhé, vì sữa mỗi loại sữa đều khác nhau mà. Mình gọi tư vấn thì họ nói sữa số 1 chuyển sang 2 cũng khác nên bé cũng có thể bị RLTH nếu mình đổi đột ngột.
    Thường bé bị RLTH là có triệu chứng như thế nào mẹ nó nhỉ????

• 3,882 Bài viết

• 4,240 Được cảm ơn

Thường bé bị RLTH là có triệu chứng như thế nào mẹ nó nhỉ????
    Theo mình được biết thì bé sẽ bị tiêu chảy nhiều làn trong ngày.
    Mà hôm qua mình cân bé nhà mình thì được có 5,5 kg thôi mà 3 tháng rồi. Nghĩa là tháng vừa rồi lên được có 0,5 kg. Không lẽ bé không hợp với Dumex?
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sao mình hỏi bác sỹ nhi thì lại bảo đổi luôn không sao nhỉ, mà mình đổi cũng không thấy bé bị sao cả.
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhchaunguyen Xem bài viết
    Sao mình hỏi bác sỹ nhi thì lại bảo đổi luôn không sao nhỉ, mà mình đổi cũng không thấy bé bị sao cả.
    Bs nhi của mình thì nói là kô nên đổi sữa cho bé, nhưng do bé mình bón quá nên phải đổi, trộm vía bé mình cũng chẳng thấy sao

• 45 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Ốc nhà mình được hơn 8 tháng. Cháu uống Friso Gold từ khi mới sinh. Bé tăng cân đều, không bị táo. (Bây giờ khoảng 9.5kg). Tuy nhiên, mình đang định đổi sữa cho bé nhưng không biết nên đổi sữa gì? Hoặc có nên đổi hay không?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3