Các loại sữa, bột

Ăn gì để có nhiều sữa cho con?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 22.9K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1,789 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Các mẹ đã trải qua giai đoạn cho con bú, chắc hẳn đã có mẹ từng buồn như em vì không đủ sữa cho con, đọc bài thấy nhiều mẹ lại có rất nhiều sữa, vậy các mẹ đã trải qua thực tế như thế nào để có sữa cho con, và đã áp dụng những cách gì để có sữa cho con? Dù thành công hay không, các mẹ hãy chia sẻ nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 333 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình xin chia sẻ chút kinh nghiệm vì cũng từng rất buồn giống bạn :Smiling:

Bé đầu mình có rất ít sữa, mặc dù ăn uống đủ cả móng giò, đu đủ xanh v.v. nhưng lí do là bé thức đêm bắt mẹ bế, ban ngày thì mình không ngủ được -> mẹ thiếu ngủ, ăn kém và mệt mỏi nên ít sữa. Đến bé thứ 2 mình đã rất quyết tâm cho con bú mẹ nên cũng tham khảo sách báo khi còn mang bầu, và mới biết mẹ cho con bú cần ngủ 10 tiếng mỗi ngày, ăn uống đủ chất và đảm bảo 1 lít sữa mỗi ngày. Mình cố gắng thực hiện theo và thậm chí còn nhiều hơn, kết quả là bé thứ hai bú mẹ gần như hoàn toàn, mỗi ngày mình cho ăn thêm 1 bình sữa ngoài khoảng 70-90 ml để chẳng may mẹ không cho bú được thì bé vẫn ăn được sữa ngoài. Ngoài ra mình uống thêm chè vằng, cắt thuốc bắc lợi sữa để tự tin hơn, nhưng đợt này mình chẳng uống gì mà thấy sữa vấn thế, có lẽ vì 1 ngày uống 2 lít sữa nên lượng nước vào người cũng khá đủ :Angel:

Chúc bạn sớm có đủ sữa nuôi con, đây cũng là ao ước của mình khi nuôi bé đầu mà không thực hiện được.

Ah quên mất, bạn cứ cho con bú nhiều vào nhé, ban đầu sữa mẹ chưa đủ thì cứ cho bé bú mẹ trước, sau đó mới cho ăn thêm sữa ngoài, phải đảm bảo bé bú mẹ ít nhất 12 lần/ngày thì dần dần sữa sẽ nhiều lên, và tinh thần giữ cho thoải mái nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ANN_TNT; 15/07/2011 vào lúc 09:29 AM.
    Riêng mặt trời chỉ có 1 mà thôi, và mẹ em chỉ có 1 trên đời :Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 203 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Đúng là cho bé bú nhiều sẽ nhiều sữa lên thật. Bé đầu trong tháng đầu mình tưởng như ko đủ sữa cho con, mất 2 tuần, cứ mút hết bên này đến bên kia, đặt xuống lại đòi bú. Cả buổi sáng 2 mẹ con vật lộn, dù bú bên này bên kia vẫn chảy sữa, có hôm nằm sữa vẫn chảy ướt áo, như kiểu cơ thể tiết sữa chưa ổn định vậy. Ngày mình phải hứng ít một sữa, gom lại tối cho bé bú bình, bé no mới đc ngủ yên, nếu ko lại ngồi cả đêm cho con mút. Đợt đấy bà ngoại cứ bảo cho bú thêm sữa ngoài ko nó đói, bố nó nhất định ko chịu. Thế mà ra tháng sữa tràn trề, con bú mỗi lần no căng bụng. À, mà sinh xong mình cũng ăn khỏe lắm.

Đến bé thứ hai đầy sữa ngay từ đầu, mỗi ngày vắt ra 200ml cho cô chị. À, nhưng các bà mẹ nhớ cố gắng ăn nhiều, ăn đủ chất nhé. Mình có hôm có việc đi cả ngày, sáng ăn tí xôi, trưa bún, ko ăn gì giữa buổi hết, chiều về 2 ngực căng tức nhưng vắt ra mất 1 bình sữa trong veo, mọi khi trắng đục hẳn. Cô gv còn kêu sao gì toàn nc lã thế kia ý
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,789 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Em cũng chăm ăn lắm, nhưng toàn vào mẹ, chả ra sữa được, chắc là do cơ địa của em rùi. Hic.
    • 29 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cũng 1 phần do cơ địa của từng người đấy mẹ nó ạ. Mẹ nó hãy cứ xác định tư tưởng là cùng lắm cho con ăn sữa ngoài kết hợp vào để thoải mái tinh thần. Cần nhất là tâm lý mẹ thoải mái, ổn định nên mẹ nó hãy cứ tâm niệm con luôn luôn ăn đủ và no, cho bé bú càng nhiều càng tốt.
    Lần sinh tập 1 vì mình sinh mổ nên 3 ngày sau mình mới cho con bú, trước khi cho bú mình uống 1 gói cốm lợi sữa và ăn 1 bát cháo thật nóng. Cả đêm hôm ấy mình cho con ngậm ti và mút mát cả đêm nên cu cậu không phải ăn thêm cữ sữa bột nào nứa. Và hôm sau thì sữa về căng tức quá mà con cứ ngủ tít nên tuyến sữa chạy cả 1 cục to tướng trên nách, đau phát khóc. Nhiều sữa cũng không hẳn là tốt đâu, bé nhà mình đợt đầu bú toàn sặc thôi dù cho mẹ đã kẹp đầu ti cứng chai cả ngón tay ra.
    Phụ nữ khổ thế đấy!
    • 281 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình thì thấy ăn đồ nếp sữa cũng nhiều lắm, mẹ lại béo nữa chứ. Mẹ nào mà ăn được đồ nếp cũng tốt lắm, khỏe người nữa. Hoặc móng giò nấu với đu đu xanh. Mình nuôi thằng cu lớn thì ăn ko nhiều nên mẹ ít sữa, nhưng đến con bé con thì ăn tốt hơn, cháo móng giò ăn cả ngày ko ngán, đu đu xanh nấu với móng giò cũng thế, nên sữa nhiều vô cùng, con bú bên này mà bên kia chảy ra ướt hết cả áo, rồi sữa về nhiều phun mạnh bắn hết cả vào mặt con,nuốt không kịp còn bị sặc nữa chứ
    • 333 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Nghe 3 mẹ này kể thì đều cơ địa nhiều sữa rồi, có đợt mình ăn ngày 3 bát cháo móng giò, 6 bát cơm + 4 cốc sữa + 2 cốc nước cam, mẹ béo lên 5kg mà vẫn không đủ sữa đấy :Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bà xã mình thì Bs khuyên ăn cơm nóng , ngủ thật nhiều , uống sữa tươi càng nhiều càng tốt thay nước luôn , ăn cháo móng giò ( nhưng vợ k ăn được móng nên chồng chén hết ) đu đủ , na....may thay vợ vẫn đều sữa cho con bú giờ mình đang cho bú 100% sữa mẹ trộm vía con lên cân rất tốt

• 1,789 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ANN_TNT Xem bài viết
    Nghe 3 mẹ này kể thì đều cơ địa nhiều sữa rồi, có đợt mình ăn ngày 3 bát cháo móng giò, 6 bát cơm + 4 cốc sữa + 2 cốc nước cam, mẹ béo lên 5kg mà vẫn không đủ sữa đấy :Smiling:
    Hic, mẹ này giống mình, mình lên cân vù vù mà con thì chỉ đủ sửa trong 3tháng đầu, sau đó sang tháng t4 fải cho con ăn dặm, vì cháu vô cùng lười ti bình
    • 1,789 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ANN_TNT Xem bài viết
    Mình xin chia sẻ chút kinh nghiệm vì cũng từng rất buồn giống bạn :Smiling:
    Ah quên mất, bạn cứ cho con bú nhiều vào nhé, ban đầu sữa mẹ chưa đủ thì cứ cho bé bú mẹ trước, sau đó mới cho ăn thêm sữa ngoài, phải đảm bảo bé bú mẹ ít nhất 12 lần/ngày thì dần dần sữa sẽ nhiều lên, và tinh thần giữ cho thoải mái nhé
    E cũng nghe nói là cho bé bú càng nhiều thì càng ra nhiều sữa, cũng may là tuy ít nhưng bé nhà em ko bỏ bú mẹ, chỉ tội không bú bình, toàn phải dùng thìa , đến giờ vẫn thế. hic
    • 35 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Có nhiều cách để có nhiều sữa lắm. Có thể ăn giò heo hầm với đu đủ xanh (đu đủ để nguyên vỏ, đừng gọt vỏ nhé). Nhưng cách này khá tốn kém vì giò heo thì mắc mà không thể ngày nào cũng ăn giò heo nên có thể luộc đu đủ xanh ăn cũng được. Ăn cơm nếp cũng là 1 cách để có nhiều sữa. Có 1 cách nữa là luộc trái sung ăn (cũng ngon lắm nhé. cách này do bác mình ở ngoài quê chỉ cho đó. Bác ý là bác sỹ đó nhé). Hằng ngày phải uống thật nhiều nước (các loại nước mát thì càng tốt. Có thể mua nhân trần về đun nước uống. Tuy hơi đắng nhưng tốt). Tuy có nhiều cách để mẹ có nhiều sữa nhưng bé mà không chịu bú mẹ hay làm biếng mút ti mẹ thì cũng thua luôn thì bé phải mút nhiều sữa mới ra nhiều được
    NB:3,4kg;1M:4,6kg;2M:6kg;3M:6,6kg;4M:7,3kg;5M:8kg;5M18D:8,8kg;6M15D:10kg;7M10D: 10,8kg:Kiss::Kiss::Kiss:
    6M: Biết vỗ tay hoan hô;7M: mọc 2 cái răng hàm dưới.
    Phụ nữ là Biển
    Đàn ông là San hô
    Không có San hô, Biển vẫn là Biển
    Không có Biển, San hô chỉ là nhánh cây khô
    • 261 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thấy bảo ăn cả chân dê hầm nữa nhưng chưa thử.
    • 1,789 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

hi, em chỉ ăn chân chó đen hầm thôi, dù sao thì cũng...dễ ăn, ăn được nhiều cháo nên cũng có sữa. hic
    • 789 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Mình thấy quan trọng nhất để có sữa là 1 giấc ngủ thật sâu. Mấy hôm ở viện, phải truyền kháng sinh, ko cho con bú đươc, sữa về, ối trời đất ạ chả dám ăn gì ăn mỗi bánh mỳ không mà cứ ngủ 1 giấc say tít mù là sữa về căng tức hết cả ngực cứ như 2 cục đá đè lên, vắt ra 1 ngày cũng phải được 1 lít. Thế mà mấy hôm về nhà phải trông con 1 mình 24/24 ko được ngủ, mất tịt cả sữa mặc dù ăn đủ thứ, huhu thương con quá cơ.
    Kết luận là, các mẹ cố gắng ăn nhiều món để có sữa cho con bú và phải có những giấc ngủ đầy đủ, nhưng được ngủ đủ khó lắm ạ vì toàn phải trông con 1 mình thì lấy đâu ra mà được ngủ chứ, chồng thì chưa tối quay sang đã ngáy khò khò rùi. hic
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi,mình cũng đang gặp phải vấn đè này đây. con ti mẹ một tí đã lăn ra ngủ,miệng thì vẫn chóp chép đòi ăn nhưng ko chiụ bú(mà có khi do bú ko được bé chán rồi lăn ra ngủ). Mẹ hì hụi vắt sữa ra để cắm bình cho con ti, được có một tẹo sữa. chán ghê cơ, ngày nào cũng cháo móng đu đủ xanh mà vẫn thấy ít sữa. Chắc do cơ địa của mẹ rùi. hu hu :Crying:
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngonuong Xem bài viết
    ôi,mình cũng đang gặp phải vấn đè này đây. con ti mẹ một tí đã lăn ra ngủ,miệng thì vẫn chóp chép đòi ăn nhưng ko chiụ bú(mà có khi do bú ko được bé chán rồi lăn ra ngủ). Mẹ hì hụi vắt sữa ra để cắm bình cho con ti, được có một tẹo sữa. chán ghê cơ, ngày nào cũng cháo móng đu đủ xanh mà vẫn thấy ít sữa. Chắc do cơ địa của mẹ rùi. hu hu :Crying:
    Mẹ nó giống mình thật đấy, ai mách gì mình ăn nấy mà vẫn chẳng có sữa cho con bú, buồn lắm.

Trích dẫn Nguyên văn bởi thule18878 Xem bài viết
    Mình thấy quan trọng nhất để có sữa là 1 giấc ngủ thật sâu. Mấy hôm ở viện, phải truyền kháng sinh, ko cho con bú đươc, sữa về, ối trời đất ạ chả dám ăn gì ăn mỗi bánh mỳ không mà cứ ngủ 1 giấc say tít mù là sữa về căng tức hết cả ngực cứ như 2 cục đá đè lên, vắt ra 1 ngày cũng phải được 1 lít. Thế mà mấy hôm về nhà phải trông con 1 mình 24/24 ko được ngủ, mất tịt cả sữa mặc dù ăn đủ thứ, huhu thương con quá cơ.
    Kết luận là, các mẹ cố gắng ăn nhiều món để có sữa cho con bú và phải có những giấc ngủ đầy đủ, nhưng được ngủ đủ khó lắm ạ vì toàn phải trông con 1 mình thì lấy đâu ra mà được ngủ chứ, chồng thì chưa tối quay sang đã ngáy khò khò rùi. hic
    Mình cũng đồng tình với ý kiến của mẹ nó, lúc mới sinh mình nhiều sữa lắm, ngực lúc nào cũng căng, nhưng mình phải tự trông con ban đêm từ lúc sau sinh 1 tuần, bình thường mình thuộc dạng khó ngủ, ngủ ít, sau khi sinh vết khâu còn đau, mình lại thính ngủ nên con chỉ cần ọ ẹ một chút là mình tỉnh giấc, một đêm chỉ ngủ được 1-2 tiếng, còn ngày thì không thể ngủ được nên sữa cứ mất dần, thương con làm đủ mọi cách mà không lấy lại được
    • 333 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Khổ thân các mẹ :Sad: Mẹ ngonuong à, nếu bé đang bú mẹ mà lăn ra ngủ thì kệ cho bé ngủ, mẹ cũng nằm ngủ đi, bé chưa no thì ngủ 1 lúc là lại đòi bú thì lại cho ti mẹ tiếp, sau đó 2 mẹ con lại lăn ra ngủ. Có hôm mình mệt nên ít sữa, đêm con cứ 1 tiếng lại ngọ ngoạy đòi ti mặc dù bth thì phải 4 tiếng mới ti, mẹ cứ cho ti liên tục thì sữa sẽ về nhiều.

Mình cũng khó ngủ giống mẹ Gia Khanh, hồi đầu còn cố ngủ 10 tiếng mỗi ngày nhưng bây giờ đêm thì ngủ được 5-6 tiếng, ngày thì không ngủ được vì con cứ ngủ 30min là dậy rùi.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em thấy siêu thị có bán loại trà uống để lợi sữa cho con bú của HIPP đó chị . Chị thử dùng xem hiệu quả không ! Giá 115k/1hộp.
    • 124 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình cắt thuốc nam ở chợ Thái Hà. Dễ uống lắm, 3 thang là sữa về nhanh và đặc. Bây giờ đi làm rồi. Từ sáng đến tối mới về nhà. Sữa lại ít dần rồi.
    • 33 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Hi các mẹ!
    Mình đã xong tập 1, tập 1 nhà mình ăn sữa ngoài hoàn toàn. Khi mang bầu mình chẳng thấy tí to lên chút nào. Đẻ xong 2 ngày sau có sữa về và bị tắc, mẹ chồng mình đi lấy thuốc về cho uống hết tắc nhưng lại ít sữa. Tập đầu chẳng có kinh nghiệm, ăn kém, ngủ kém nên mất sữa luôn. Bây giờ đang tính làm tập 2 nhưng chỉ lo không có sữa :Sad:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3