• Tìm hiểu kỹ về phương pháp Montessori: Bố mẹ nên tìm hiểu kỹ về phương pháp Montessori trước khi bắt đầu áp dụng nó tại nhà. Nếu bố mẹ hiểu rõ hơn về phương pháp này, bạn sẽ dễ dàng hơn trong việc đưa ra quyết định và hướng dẫn con cái theo đúng cách. Bố mẹ có thể tham khảo Free ebook của Kinderlove "Nuôi dạy một đứa trẻ tuyệt vời theo phương pháp Montessori" nhé.
  • Trao quyền cho trẻ: Hướng dẫn con bạn cách thực hiện một số nhiệm vụ cơ bản mà trẻ có thể làm được, chẳng hạn: rót một ly sữa, cất bát đĩa vào tủ hoặc buộc dây giày. Sau đó, quan sát trẻ khi trẻ đang thực hiện nhiệm vụ và khuyến khích các cố gắng của trẻ. Chẳng bao lâu nữa, trẻ sẽ bắt đầu tự mình hoàn thành tốt các công việc đó. Theo dõi sự phát triển của trẻ và lặp lại tương tự với các nhiệm vụ phức tạp hơn khi chúng lớn hơn. Bằng cách này, bé yêu của bạn sẽ hiểu được sự tự hào khi tự mình trở thành người có ích. Đó là bước chuẩn bị tuyệt vời để xây dựng nếp sống tự lập, kỷ luật cho trẻ trong tương lai.
  • Khuyến khích con học: Trẻ em là những nhà thám hiểm bẩm sinh, luôn tìm kiếm những cách thức mới để khám phá thế giới xung quanh. Vì vậy, bạn hãy cung cấp cho trẻ những đồ chơi và giáo cụ phù hợp. Với sự khuyến khích của bạn, trẻ sẽ không bao giờ ngừng khám phá học hỏi. Sự chủ động trong việc tìm hiểu thế giới sẽ hình thành thói quen tư duy tốt cho trẻ trên con đường học tập sau này.
  • Hãy làm gương cho trẻ: Một trong những yếu tố quan trọng của việc áp dụng phương pháp Montessori tại nhà là học thông qua bắt chước. Trẻ em thường xuyên tìm kiếm các hoạt động, kỹ năng mới để sao chép. Những người đầu tiên bé sao chép là những người ở gần trẻ nhất, đó là bố mẹ và những người thân. Hãy luôn nhớ rằng những gì bạn nói có ít trọng lượng hơn nhiều so với những gì bạn làm. Nếu đứa trẻ nhìn thấy bạn lật sách đọc, nhiều khả năng chúng cũng sẽ cầm một cuốn sách lên. Nếu bạn nỗ lực hết mình trong công việc mình làm, thì con bạn cũng sẽ làm như vậy.
  • Tạo điều kiện để trẻ dễ dàng hình thành thói quen tốt: Trong môi trường Montessori, các đồ vật được sắp xếp theo cách để trẻ tự quyết định xem trẻ muốn dành thời gian cho việc gì. Bạn có thể tận dụng điều này để khiến cho các công cụ phát triển thói quen tốt dễ dàng tiếp cận trẻ hơn. Cụ thể, việc để sách hoặc đồ chơi giáo dục ở thấp trong tầm với của trẻ, đồng thời sắp xếp các công cụ hình thành thói quen xấu (như tivi, điện thoại, máy tính bảng, hay đồ ăn ngọt) khó tiếp cận hơn.
  • Biến phòng chơi của con bạn thành không gian học tập Montessori: Các chuyên gia tâm lý và sư phạm đã phát triển đồ chơi giáo dục Montessori. Chúng được chế tạo đặc biệt để khuyến khích sự sáng tạo, khả năng tự học và lòng say mê tìm hiểu kiến thức của trẻ nhỏ. Trang bị đồ chơi Montessori cho phòng chơi của con để biến nó thành một môi trường Montessori hấp dẫn.

Bố mẹ có thể tham khảo những đồ chơi và giáo cụ phù hợp với con mình trên website của Kinderlove.