Lâu lắm rồi mới trở lại Webtretho, và đúng là trong tâm có nhiều nỗi niềm thì quay lại đây giống như quay về nhà của mình. Ở đây bây giờ chắc bạn bè thân quen cũng ít vô dần, nhớ lại hồi đó khi mới có thai lần đầu, sinh con và nuôi dưỡng con gái đầu tiên thì nơi đây là chỗ duy nhất giúp mình có nhiều kiến thức ban đầu để nuôi dạy con .

Bạn bè xưa, và thành viên cũ bây giờ chắc con cái đã lớn và cũng như mọi người, con mình đã ở tuổi teen, nổi loạn, và bao nhiêu căng thẳng, đau lòng vì con mình đã bươc qua nhưng chưa khi nào thấy đoạn đường làm cha mẹ lại khó và nhọc, tận lực và kiệt sức đến như vậy.

Vô tình tuần rồi mình đi ngang qua gian hàng sách trong hội chợ ẩm thực chay ở CV Gia Định mình mới nhìn thấy tên 1 cuốn sách " Chạm Đến Tim Con", cũng tò mò và thấy gì liên quan đến con mình mới ngừng lại và đọc thử, sau 10 phút thì mình quyết định mua về. Mình đã dành ra 2 ngày đọc hết cuốn sách, và vô tình áp dụng thử 1 vài chuyện thì có lẽ như mình chạm đến cái phao trong cuộc đời làm mẹ. Mình bật khóc, rồi cười, mình đã cười gần 15 phút đến nỗi ox mình nghĩ mình thần kinh.

Nếu ai từng làm cha mẹ có con cái ở tuổi nổi loạn hay đúng hơn con mình từng bị tự kỷ thể nhẹ, con mình hiện giờ đang mắc bệnh rối loạn tâm lý lưỡng cực, hậu quả của việc giáo dục con không đồng nhất quan điểm. Mình đã rơi vào trầm cảm khi con bước vào lớp 6 và tới giờ con gái đã vô lớp 10, con trai lớp 9, mỗi lần xin cho mẹ và con gái đi khám và tư vấn tâm lý là bị chồng mắng là điên, là muốn tiêu tiền vô ích.

Nhưng rồi mình cũng đi khám, cho con đi khám, với 1 đống thuốc điều trị rối loạn trầm cảm và rối loạn lưỡng cực mình và con đã được khuyến mãi thêm combo tác dụng phụ cực mạnh của thuốc, cùng với chi phí khám theo giờ thật sự đắt xắt ra máu, thật đau lòng quá và cũng vô cùng bấn loạn, mình không còn tin tưởng bất cứ điều gì. Mối quan hệ vợ chồng vô cùng khó khăn, bất cứ câu nói gì xuất phát từ mình đều bị ox cực lực chống đối, phản ứng vô cùng căng thẳng, gđ luôn ở trong cảnh tượng ồn ào, nhưng khổ nhất là mình lo sợ con cái mình không thể có tương lai.

Mình muốn viết về sách, muốn review về sách nhưng câu từ mình lúc này đây lủng củng, không biết nói thế nào, chỉ biết cuốn sách này " Chạm Đến Tim Con" như chạm đến tất cả nỗi đau của mình trong 16 năm làm mẹ, nó thật sự chữa lành cho mình và đang dạy mình cách làm mẹ một cách bình an nhất, dù cho con mình có như thế nào đi nữa.

Nuôi dạy con cái ở tuổi teen nổi loạn không phải là một công việc dễ dàng. Mình đã trải qua nhiều khó khăn và mâu thuẫn trong quá trình này, mình đã thấy được rằng những khó khăn này không phải là một ngoại lệ, mà là một phần của việc làm cha mẹ. Ai cũng phải đối mặt với điều này, vì mình luôn cho rằng mình là người mẹ bất hạnh duy nhất trên thế gian này.

Cuốn sách này thật sự đã cho mình những gợi ý và lời khuyên thực tế để giải quyết những tình huống khó khăn trong cuộc sống hàng ngày, nó đã giải thích về tình yêu và sự thấu hiểu, và cách áp dụng chúng vào việc giao tiếp và tương tác với các con. 

Mình đã từng mất hết niềm tin và hy vọng trong việc tạo ra những thay đổi tích cực trong quan hệ với con cái. Mình mong mọi người cũng có thể tìm mua và đọc để hiểu rõ hơn về con cái và tìm ra những gợi ý thực tế để giải quyết những tình huống khó khăn. 

hình ảnh