Trước xem xong tập 4 của chương trình Chị đẹp đạp gió rẽ sóng nghe Diệp Lâm Anh chia sẻ về căn bệnh trầm cảm cười cô đang mắc phải mà vừa đồng cảm lại tự thấy kiến thức sức khỏe của mình hạn hẹp quá, chị em ạ. Tại trước giờ cứ nghe đến "trầm cảm" thôi chứ gần như chưa từng nghe về bệnh "trầm cảm cười". Thử tìm hiểu thì thấy nó không hề đơn giản nên chia sẻ với mọi người để cùng được biết nhé!

Theo dõi showbiz Việt thì hẳn mọi người không quá xa lạ với cái tên Diệp Lâm Anh rồi, cô vốn là một trong những sao nữ thành công bậc nhất Vbiz khi quyết định Nam tiến. Tuy thời gian gần đây, chuyện tình duyên của quý cô gốc Hà Thành không được suôn sẻ, từ chối nhận khoản trợ cấp là nhà 30 tỷ từ chồng thiếu gia để đổi lấy quyền được nuôi 2 con nhưng bù lại mặt sự nghiệp lẫn nhan sắc lại thăng hạng đẳng cấp.

hình ảnh

Tuy nhiên, nói gì thì nói những tổn thương trong lòng của bà mẹ đơn thân chỉ có cô là người hiểu rõ nhất, điều này cũng ảnh hưởng ít nhiều đến tâm lý của cô cũng như về căn bệnh trầm cảm cười được nhắc đến ở trên. Em xin chia sẻ lại nguyên văn dòng tâm sự của Diệp Lâm Anh tại chương trình để mọi người nắm rõ nhé:

Cô nói: "Em có câu chuyện chưa bao giờ kể, đó là em mắc bệnh trầm cảm cười. Em đúng là người rất dễ cười, em muốn bất cứ ai đối diện với em thì đều thấy em có rất nhiều năng lượng. Chứng trầm cảm cười có biểu hiện là lúc nào đối mặt với thế giới xung quanh, mình cũng muốn bản thân thật mạnh mẽ, mình phải cười, phải vui. Nhưng khi tự đối diện với chính mình thì ngược lại hoàn toàn".

hình ảnh

Nghe xong tâm sự trên của mỹ nhân sinh năm 1989 thì nhiều khách mời của chương trình vô cùng ngạc nhiên, trong đó có cả em bởi trước giờ thấy cô luôn tỏ ra là một người phụ nữ mạnh mẽ, năng động và rất sắc sảo. Hai năm qua, Diệp Lâm Anh không chỉ kết thúc hôn nhân mà còn phải bước vào cuộc chiến giành quyền nuôi con căng thẳng với chồng cũ, kéo dài suốt nhiều tháng. Giữa thời điểm "sóng gió" nhất, khán giả vẫn luôn thấy hình ảnh một Diệp Lâm Anh mạnh mẽ, bản lĩnh đương đầu với mọi khó khăn. Hơn nữa, em cũng thường nghe đến bệnh trầm cảm chứ gần như chưa từng nghe về bệnh trầm cảm cười. Nhưng thực tế thì căn bệnh nguy hiểm hơn chúng ta tưởng rất nhiều.

hình ảnh

Theo như em có tìm hiểu thì được biết, trầm cảm cười (Smiling Depression) là chứng trầm cảm chức năng cao hay còn gọi là rối loạn trầm cảm kéo dài. Đây là một dạng rối loạn cảm xúc đặc biệt, mọi suy nghĩ và cảm xúc thật bên trong đều đã được che giấu bởi nụ cười và thái độ sống tích cực. Mặc dù vẻ ngoài luôn lạc quan nhưng bản thân người bệnh phải đấu tranh tư tưởng, giằng xé nội tâm, vật lộn với những mặc cảm, tội lỗi và bi quan về tương lai.

Các dấu hiệu của chứng trầm cảm cười thường gặp nhất bao gồm các gạch đầu dòng sau, chị em xem và tham khảo thêm nhé!

– Giảm hứng thú với sở thích và hoạt động mà người đó từng yêu thích.

– Thay đổi cân nặng và khẩu vị.

– Mệt mỏi và mất tập trung.

– Mất ngủ.

– Suy nghĩ về các tình huống tiêu cực lặp đi lặp lại.

– Hạnh phúc một cách gượng gạo và không tự nhiên.

hình ảnh

Phải lần nữa khẳng định là căn bệnh này hoàn toàn có thật nhé mọi người. Còn về mức độ nguy hiểm thì theo như các chuyên gia, trầm cảm cười nguy hiểm vì nó thường không được chú ý, có thể ảnh hưởng xấu đến sức khỏe tinh thần của người bệnh. Những người mắc chứng trầm cảm cười thậm chí còn có nguy cơ "kết thúc sớm" cuộc đời cao hơn vì họ đã quen với việc vượt qua nỗi đau. Họ có thể có nhiều năng lượng, sự tập trung hơn để nghĩ ra kế hoạch "ra đi" và thực hiện theo kế hoạch đó.

Còn về phương pháp điều trị, bạn có thể áp dụng một số phương pháp tự nhiên cải thiện chứng trầm cảm cười, bao gồm tập thiền, yoga, các hoạt động thể chất. Bên cạnh đó còn có các phương pháp điều trị rối loạn trầm cảm nặng bao gồm sử dụng thuốc, liệu pháp tâm lý, thay đổi lối sống.

hình ảnh

Hi vọng, dù cuộc sống có khó khăn, khắc nghiệt đến mấy thì mong mọi người vẫn giữ cho mình một tinh thần lạc quan, tích cực, ăn uống lành mạnh, tập thể dục đều đặn, đảm bảo ngủ đủ giấc... Cơ thể có khỏe mạnh thì tâm trí mới lành mạnh và được cân bằng và đừng lơ là trước bất kỳ dấu hiệu lạ nào của cơ thể nhé!